Panadol có tác dụng gì ?

0
964
thuốc Panadol
Rate this post

Dạng viên nén
Thành phần thuốc:

Paracetamol ( acetaminophen ) 500mg.

Tác dụng của Panadol chính là tác dụng của paracetamol.

thuốc Panadol

Dược động học của paracetamol:

– Thuốc hấp thu nhanh qua tiêu hoá, đạt nồng độ thuốc tối đa trong máu sau 0,5 – 1 h.
– Phân bố tốt đến các mô và dịch cơ thể.
– Thuốc liên kết ít với protein huyết tương ( 25%).
– Chuyển hoá qua gan nhờ phản ứng oxy hoá tạo NAPQI ( N – acetylbenzoquinonimin ) là 1 chất gây độc với gan. Chất này tiếp tục được chuyển hoá qua pha II nhờ phản ứng liên hợp với Glutathion tạo ra chất không còn hoạt tính và thải trừ ra ngoài.
– Thải trừ thuốc qua thận. T / 2 = 2,5 giờ.
– Trong trường hợp sử dụng Paracetamol liều cao kéo dài tạo ra nhiều NAPQI gây cạn kiệt Glutathion của gan, lúc này nó sẽ liên hợp với nhóm Sulfydrid của protein gan làm tổn thương màng tế bào gan, gây hoại tử gan. Nếu không cấp cứu kịp thời bệnh nhân có thể tử vong.
Giải độc: uống Acetylcystein hoặc Methionin.

thuốc Panadol

Tác dụng:

– Là thuốc hạ sốt giảm đau nhưng không có tác dụng chống viêm.
– Hạ sốt do mọi nguyên nhân, không hạ nhiệt ở người bình thường.
– Thuốc không gây kích ứng tiêu hoá, không có tác dụng chống kết tập tiểu cầu.

Cơ chế:

+ hạ sốt: thuốc ức chế PG Synthetase làm giảm tổng hợp PG E1 và PG E2 dẫn đến ức chế quá trình sinh nhiệt, tăng thải nhiệt, lặp lại cân bằng cho trung tâm điều nhiệt.
+ giảm đau : giảm đau tốt với các chứng đau do viêm.
Thuốc làm giảm tổng hợp PG F2 nên làm giảm tính cảm thụ của ngọn dây thần kinh các giác với những chất gây đau như Bradykinin, Serotonin,… của phản ứng viêm.

Chỉ định:

– Giảm đau, hạ sốt.
– Đau răng, đau đầu, đau bụng kinh, đau do chấn thương, cảm cúm,…

Chống chỉ định:

– Dị ứng với các thành phần của thuốc.
– Suy gan nặng.
– Không sử dụng rượu khi uống thuốc.
– Không dùng đồng thời với INH, rifampicin vì tăng độc tính với gan.
Tác dụng không mong muốn:
– Nổi ban đỏ, mày đay, ngứa, buồn nôn, nôn ( ít gặp ).
– Dùng liều cao, kéo dài gây hoại tử tế bào gan.
-Thận trọng với bệnh nhân suy gan, thận.
Các chế phẩm tương tự:
Hapacol, Panadol, Tatanol, Pamin, Efferalgan,….